Cả nhà đi chung 1 xe máy, mượn xe bạn có bị xử phạt lỗi 'xe không chính chủ'?

16/11/2016 03:10 PM | Công nghệ

Gần đây, nhiều người tỏ ra thắc mắc về việc xử phạt "xe không chính chủ" theo Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP sẽ có hiệu lực từ ngày 1/1/2017 tới.

Cả nhà đi chung 1 xe máy, mượn xe bạn có bị xử phạt lỗi 'xe không chính chủ'?
Ảnh minh họa

Một lần nữa, Cục Cảnh sát giao thông vừa chỉ đạo CSGT các địa phương vận động người dân trước 31/12 làm thủ tục sang tên xe máy (kể cả xe máy điện), xe chuyển nhượng qua nhiều chủ nhưng không có chứng từ hoặc chứng từ không đầy đủ.

Điều này khiến nhiều người tỏ ra thắc mắc về việc xử phạt xe không chính chủ sẽ có hiệu lực từ ngày 1/1/2017 tới. Câu hỏi được nhiều người đặt ra là:

- Cả nhà đi chung 01 chiếc xe máy có bị phạt không?

- Mượn xe bạn đi có bị phạt không?

- Xe đang đi là được bố/ mẹ/ anh/ chị/ em cho mượn thì có bị phạt không?

Về vấn đề này, Điểm b Khoản 1 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP có hiệu lực từ 1/1/2017 nêu rõ:

Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với cá nhân, từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

...

b) Không làm thủ tục đăng ký sang tên xe (để chuyển tên chủ xe trong Giấy đăng ký xe sang tên của mình) theo quy định khi mua, được cho, được tặng, được phân bổ, được điều chuyển, được thừa kế tài sản là xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô.

Như vậy, chỉ các trường hợp không làm thủ tục đăng ký sang tên xe khi mua, được cho, được tặng, được phân bổ, được điều chuyển, được thừa kế tài sản thì mới bị xử phạt theo quy định nêu trên. Còn trường hợp cả nhà đi chung 1 xe máy, mượn xe bạn, người thân… thì không bị xử phạt.

Trả lời câu hỏi của phóng viên VnExpress: "Trường hợp con mượn xe của bố, vợ mượn xe của chồng..., cảnh sát xử lý thế nào?", Thiếu tướng Trần Thế Quân (Cục phó Cục pháp chế, Bộ Công an) giải thích:

"Không có quy định nào xử phạt người đi mượn xe. Trong một nhà, vợ, chồng, con cái đi xe của nhau là hết sức bình thường, chỉ cần cầm đăng ký đi là được. Tuy nhiên, trong trường hợp di sản thừa kế, bố, mẹ cho hẳn con cái... thì phải sang tên theo đúng quy định".

Do đó, nếu bạn thuộc nhóm các đối tượng phải làm thủ tục sang tên xe máy, thì hãy sang tên xe ngay từ bây giờ. Bởi chúng ta còn 45 ngày nữa mới tới hạn chót đã nêu trong Nghị định 46/2016/NĐ-CP.

Huyền My

Theo Trí Thức Trẻ

Cùng chuyên mục
XEM

NỔI BẬT TRANG CHỦ

Kinh tế Anh chính thức suy thoái vì dịch Covid-19

Anh đã phải trả giá cho sự chủ quan trước dịch Covid-19.

Ca mắc Covid-19 mới phát hiện ở Hà Nội không liên quan đến vùng dịch Đà Nẵng

Phó Chủ tịch TP Hà Nội Ngô Văn Quý cho biết, theo điều tra ban đầu, ca mắc Covid-19 này không có mối quan hệ, không liên quan đến vùng dịch Đà Nẵng.

Câu chuyện kinh doanh

70% quản lý cấp trung nghỉ việc chỉ vì một câu nói của CEO và bài học: Khi đang ở thế ‘tuyệt đỉnh cô đơn’, đừng tự đẩy cộng sự thành đối thủ!

Trong bối cảnh Covid-19 kéo tụt doanh thu offline của các doanh nghiệp bán lẻ, một doanh nghiệp sở hữu 12 cửa hàng tại Hà Nội và TPHCM đã triệu tập các trưởng bộ phận để bàn giải pháp tháo gỡ. Đóng bớt số cửa hàng? CEO lắc đầu cho rằng không hợp lý. Cắt giảm chi phí X? Không hiệu quả. Cuộc họp bàn cách tháo gỡ khó khăn kéo dài trong bế tắc và mệt mỏi, khi mọi ý kiến đưa ra đều bị CEO bác bỏ.

GS Nguyễn Văn Tuấn: Vì sao giới khoa học cho rằng Nga công bố vaccine COVID-19 là "liều lĩnh và ngớ ngẩn"?

Giới khoa học thế giới và Nga cho rằng quyết định sử dụng vaccine Covid-19 đại trà của Nga là liều lĩnh, nguy hiểm và thiếu trách nhiệm.

Đọc thêm