Đánh bài vui ngày Tết có vi phạm pháp luật không và bị xử lý như thế nào?

Ngày Tết, sau những bữa cỗ no say, những câu chuyện rôm rả thì cũng sẽ là lúc những thú vui tiêu khiển “lên ngôi”. Nếu anh em, bạn bè rủ bạn đánh bài vui ngày Tết thì hãy cẩn thận, bởi theo pháp luật, hành động này có thể bị khép vào tội Hinh sự.

Đánh bài vui ngày Tết có vi phạm pháp luật không và bị xử lý như thế nào?

Nhiều người đặt câu hỏi rằng nếu trong ngày Tết, anh em, bạn bè rủ nhau đánh bài vui thì có bị coi là vi phạm pháp luật không. Nếu có thì hình thức xử phạt sẽ như thế nào?

Dưới đây là câu trả lời của luật sư Giang Hồng Thanh, Trưởng văn phòng luật sư Giang Thanh khi tư vấn cho một độc giả:

“Theo hướng dẫn của TAND tối cao, đánh bạc trái phép là hành vi đánh bạc được thực hiện dưới bất kỳ hình thức nào với mục đích được thua bằng tiền hay hiện vật mà không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép… Do đó, việc chơi tá lả, ba cây, tổ tôm, tam cúc... ăn tiền dù chỉ một vài chục nghìn cũng được xem là hành vi đánh bạc trái phép, vi phạm pháp luật.”

“Trên thực tế, vào dịp Tết cổ truyền, nhiều gia đình hay tụ tập chơi bài ăn tiền. Mọi người đều nghĩ rằng đó là việc vui vẻ trong gia đình với nhau, nhiều khi số tiền thắng lại được sử dụng để ăn uống chi tiêu chung. Tuy nhiên đối chiếu với hướng dẫn của TAND Tối cao, việc làm này cũng là hành vi đánh bạc trái phép.”

Về hình phạt, theo quy định của pháp luật, nếu người đánh bạc tham gia đánh bạc với số tiền dưới 5 triệu đồng, hình phạt sẽ là xử phạt hành chính theo Điều 26, Nghị định số 167/2013, với số tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng.

Mức phạt cao hơn sẽ được áp dụng với việc đánh bạc trái phép dưới các dạng thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế hoặc các hình thức khác mà được, thua bằng tiền, hiện vật… Theo đó, mức phạt tiền sẽ là từ 1 triệu đồng đến 2 triệu đồng.

Cuối cùng, đối với hành vi đánh bạc với số tiền từ 5 triệu đồng trở lên, người đánh bạc có thể bị xử lý hình sự về tội Đánh bạc.

Ngoài ra, người nào đã bị xử phạt vi phạm hành chính hoặc bị kết án về hành vi, tội liên quan đến đánh bạc mà còn vi phạm thì đánh dưới 5 triệu đồng cũng vẫn có nguy cơ bị xử lý hình sự.

Còn theo Điều 321 Bộ luật Hình sự 2015 có hiệu lực thi hành từ ngày 1/7/2016 quy định như sau:

1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng, đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;

c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

d) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

Chiến Thắng

Theo Trí Thức Trẻ