Vợ không đưa tiền chồng xài Tết, phạt đến 500.000 đồng

27/01/2019 01:21 PM | Sống

Thu nhập từ tiền lương của chồng trong thời kỳ hôn nhân là tài sản chung của vợ chồng và người chồng được quyền sử dụng tài sản này bình đẳng như người vợ.

Vợ không đưa tiền chồng xài Tết, phạt đến 500.000 đồng

Tôi có vợ được sáu năm và sinh được hai đứa con. Hằng tháng tôi đều lo đóng tiền học cho con, tiền điện, nước, còn vợ tôi thì lo tiền ăn. 

Tuy vợ tôi cũng đi làm có lương nhưng mỗi tháng vợ tôi lại yêu cầu tôi đưa thêm 10 triệu đồng. Vì thế, tôi cũng còn 3 triệu đồng để tiêu xài cá nhân như ăn uống, xe cộ, đám tiệc,... Có tháng 3, mẹ ở quê bảo tôi gửi tiền về sửa nhà thì vợ tôi cho mượn nhưng tháng sau phải trả dần. Chính vì thế, tháng nào tôi cũng trong tình trạng nợ nần chồng chất áp lực vô cùng.

Vừa rồi tôi được công ty thưởng Tết hai tháng thu nhập thì bị vợ tôi lấy sạch không đưa lại đồng nào. Tôi thấy ức chế lắm nhưng nói cách nào vợ tôi cũng không đưa thêm. Cho tôi hỏi việc vợ tôi cứ lấy tiền của tôi như vậy thì cô ấy có bị phạm luật không, luật quy định như thế nào?

Bạn đọc có địa chỉ mail nguyenvanphong...@gmail.com

Luật sư Phạm Minh Tâm , Đoàn Luật sư TP.HCM, trả lời: Điều 17 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định: Vợ chồng bình đẳng với nhau, có quyền, nghĩa vụ ngang nhau về mọi mặt trong gia đình, trong việc thực hiện các quyền, nghĩa vụ của công dân được quy định trong hiến pháp, luật này và các luật khác có liên quan.

Ngoài ra, khoản 1 Điều 33 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 quy định: Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân.

Theo những quy định trên thì thu nhập từ tiền lương của chồng trong thời kỳ hôn nhân là tài sản chung của vợ chồng và người chồng được quyền sử dụng tài sản này bình đẳng như người vợ.

Khoản 1 Điều 56 Nghị định 167/201 quy đ?nh: ịnh: Phạt tiền 300.000-500.000 đồng đối với hành vi không cho thành viên gia đình sử dụng tài sản chung vào mục đích chính đáng.

Căn cứ vào các quy định nêu trên thì vợ của anh có thể sẽ bị phạt tiền 300.000-500.000 đồng.

Theo tôi, vụ việc này anh nên nói chuyện lại với vợ anh. Nếu vợ anh vẫn không đưa tiền cho anh xài thì anh đưa ra những quy định trên cho vợ anh biết. Nếu vợ anh vẫn kiên quyết thì sẽ nhờ các cơ quan có thẩm quyền can thiệp.

Theo Võ Hà

Pháp luật TP.HCM

Cùng chuyên mục
XEM

NỔI BẬT TRANG CHỦ

Vì sao Alibaba quyết định đổ 3 tỉ USD vào Grab?

Tập đoàn Alibaba (Trung Quốc) quyết định đầu tư 3 tỷ USD vào công ty gọi xe công nghệ Grab. Đây là dự án mới nhất trong số các liên doanh của Alibaba tại Đông Nam Á.

'Đại gia Đường bia' hé lộ 3 cuốn tiểu thuyết giúp nâng tâm hiểu biết và có ích cho công việc, từ dân kinh doanh đến tài chính ngân hàng đều nên đọc

Theo doanh nhân Nguyễn Hữu Đường, những chuyện tưởng như chẳng liên quan gì đến kinh doanh, cuối cùng đều giúp nâng tầm hiểu biết của mình và giúp ích cho công việc.

Cuộc chiến "đốt tiền" của ví điện tử MoMo, ZaloPay, AirPay: Càng làm càng lỗ, chi mạnh để đón sóng lớn giai đoạn 2020-2030

Theo báo cáo của IDC năm 2020, trong 10 nước ở Châu Á TBD, Việt Nam chỉ xếp sau Trung Quốc và Hàn Quốc ở tốc độ phát triển ví điện tử (CAGR tăng trưởng ví điện tử giai đoạn 2017-2022 đạt 67%), và xếp thứ 3 sau Nhật và Malaysia về tốc độ phát triển debit card.

Đọc thêm